-
Xác định công tác cải cách, hiện đại hóa hành chính là chìa khóa tạo động lực cạnh tranh trong xây dựng thương hiệu bệnh viện, đồng thời bắt kịp với xu thế chung trong chuyển đổi số, hướng đến xây dựng “bệnh viện thông minh” trong đó chú trọng đến “3 không”: Không xếp hàng, Không giấy tờ, Không dùng tiền mặt. Đây chính là mục tiêu mà Bệnh viện Đa khoa tỉnh đang hướng tới.
-
Thực hiện Kế hoạch số 30/KH-UBND ngày 07/02/2024 của Ủy ban nhân dân tỉnh về Chuyển đổi số tỉnh Ninh Bình năm 2024 và Kế hoạch số 23/KH-UBND ngày 31/01/2024 của UBND tỉnh về thực hiện các nhiệm vụ của Đề án phát triển ứng dụng dữ liệu về dân cư, định danh và xác thực điện tử phục vụ chuyển đổi số quốc gia trên địa bàn tỉnh Ninh Bình năm 2024. Sở Y tế Ninh Bình xây dựng Kế hoạch số 19/KH-SYT ngày 22/02/2024 về chuyển đổi số ngành Y tế năm 2024, cụ thể như sau:
-
Nhằm đảm bảo an ninh mạng, an toàn thông tin. Thời gian qua ngành y tế đã quan tâm chú trọng triển khai nhiều biện pháp đảm bảo an ninh mạng, an toàn thông tin.
-
Ông Nguyễn Trường Nam - Phó Cục trưởng Cục Công nghệ thông tin, Bộ Y tế nhấn mạnh: Hiệu quả của chuyển đổi số trong ngành y tế được thể hiện rất rõ đối với người bệnh, bệnh viện và chính cả ngành y tế.
-
Sở Y tế đã triển khai thực hiện phát triển chính quyền số, chuyển đổi số và đảm bảo ATTT mạng năm 2023, cụ thể như sau:
-
Căn cứ Kế hoạch số 107/KHPH-TCTDDA06/CPTW-UBND tỉnh Ninh Bình ngày 02/8/2023 của Thư ký Tổ công tác triển khai Đề án 06/CP Chính phủ và Tổ công tác triển khai Đề án 06/CP tỉnh Ninh Bình. Sở Y tế ban hành Kế hoạch Triển khai thực hiện các Mô hình của Đề án “Phát triển ứng dụng dữ liệu về dân cư, định danh và xác thực điện tử phục vụ chuyển đổi số quốc gia giai đoạn 2022-2025, tầm nhìn đến năm 2030” trong ngành Y tế tỉnh Ninh Bình như sau:
-
Ngày 21/7, Sở Y tế tổ chức Hội nghị đánh giá công tác phát triển chính quyền số, chuyển đổi số và đảm bảo an toàn thông tin mạng ngành y tế 6 tháng đầu năm và nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2023
-
Việc đẩy mạnh Chuyển đổi số thông qua việc ứng dụng CNTT trong quản lý bệnh viện và khám chữa bệnh (KCB) tại Bệnh viện Đak hoa tỉnh Ninh Bình được xem là nhiệm vụ quan trọng, cấp thiết; góp phần từng bước nâng cao chất lượng điều trị, chăm sóc sức khỏe nhân dân.
-
Chuyển đổi số là xu thế tất yếu trong thời đại ngày nay, đó là cơ hội bứt phá cho Việt Nam nói chung và các doanh nghiệp nói riêng vượt lên trong cuộc cách mạng công nghiệp 4.0. Chuyển đổi số tạo nên đột phá to lớn trong phát triển kinh tế - xã hội, thay đổi tổng thể và toàn diện con người về cách sống, cách làm việc và phương thức sản xuất dựa trên các công nghệ số.
-
Thực hiện Kế hoạch số 63/KH-UBND ngày 01/4/2022 của UBND tỉnh về hỗ trợ thúc đẩy chuyển đổi số, thanh toán không dùng tiền mặt. Sở Y tế đã ban hành Kế hoạch số 42/KH-SYT ngày 08/4/2022 về hỗ trợ thúc đẩy chuyển đổi số, thanh toán không dùng tiền mặt trong các bệnh viện, cơ sở y tế trên địa bàn tỉnh Ninh Bình năm 2022. Song song với đầu tư cơ sở vật chất, hạ tầng phục vụ chuyển đổi số, tăng cường ứng dụng công nghệ hiện đại trong khám, chữa bệnh, Bệnh viện Sản Nhi đã đẩy mạnh thanh toán viện phí không dùng tiền mặt.
|